18:56 ICT Thứ bảy, 12/06/2021

Trang nhất » Tin Tức » Thuế - Tax » Thuế giá trị gia tăng - Valued Added Tax

4.Tax Law News / Trường hợp không phải khai nộp thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh / Value added tax/ Đỗ Gia Luật/ Nghiệp vụ kế toán

Chủ nhật - 04/10/2020 18:58
Luật sư ĐỖ TRỌNG HIỀN 0909164167 – 0917303340 hien.lawyer2015@gmail.com nghiepvuketoan.vn dogialuat.vn

Luật sư ĐỖ TRỌNG HIỀN 0909164167 – 0917303340 hien.lawyer2015@gmail.com nghiepvuketoan.vn dogialuat.vn

Nghiệp vụ kế toán / Đỗ Gia Luật / Luật sư Đỗ Trọng Hiền trân trọng chia sẻ bài viết: 4.Tax Law News / Trường hợp không phải khai nộp thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh / Value added tax/ Đỗ Gia Luật/ Nghiệp vụ kế toán
VUI LÒNG LIÊN HỆ
#Luật sư: Đỗ Trọng Hiền
#0909164167 - 0917303340 
#hienluatsu10031982@gmail.com





Trường hợp không phải khai nộp thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh
(Chinhphu.vn) – Công ty TNHH CMT (TPHCM) ký hợp đồng “bảo trì, vệ sinh máy móc” cho 1 Công ty tại tỉnh Đồng Nai nhưng không lập chi nhánh tại đây. Công ty hỏi, hoạt động này có thuộc đối tượng kê khai nộp thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh không?
 
Về vấn đề này, Tổng cục Thuế - Bộ Tài chính trả lời như sau:
Căn cứ Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT) và quản lý thuế tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế và sửa đối, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ (sửa đổi Điểm đ, Khoản 1, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC):
“đ) Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh mà giá trị công trình xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh bao gồm cả thuế GTGT từ 1 tỷ đồng trở lên, và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh không thuộc trường hợp quy định tại Điểm c, Khoản 1 Điều này, mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh…”.
Căn cứ hướng dẫn trên, trường hợp của Công ty TNHH CMT tại TPHCM có hợp đồng dịch vụ “bảo trì, vệ sinh máy móc” (bao gồm các công việc: sửa chữa các hỏng hóc nhỏ, thay dầu mỡ cho máy móc, vệ sinh thổi bụi,... bảo đảm máy móc hoạt động ổn định) cho doanh nghiệp khác tại tỉnh Đồng Nai; không phải là hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng, chuyển nhượng bất động sản tại tỉnh Đồng Nai nên không thuộc trường hợp phải kê khai nộp thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh tại tỉnh Đồng Nai.
Chinhphu.vn
 

Lưu ý:


Tác giả bài viết: Thạc sĩ Luật sư Đỗ Trọng Hiền

Nguồn tin: dogialuat

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới

Theo dòng sự kiện

Xem tiếp...

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Nội dung chính

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 30


Hôm nayHôm nay : 4313

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 73183

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 11552705

Giới thiệu

Giới thiệu về nghiepvuketoan.vn

Nghiepvuketoan.vn là trang web chuyên ngành tài chính kế toán, thuế và luật. Website bao gồm trang tin với những tin bài cập nhật thường xuyên phục vụ nhu cầu tham khảo chuyên ngành; Phần Diễn đàn thường xuyên giao lưu trao đổi nghiệp vụ. Ngoài ra trang web còn có những tiện ích phục vụ thành...

Thăm dò ý kiến

Nhận định của bạn về trang Web nghiepvuketoan.vn

Bổ sung kiến thức về pháp luật, thuế, kế toán, khác

Bình thường

Không mang lại lợi ích gì cả

Kế toán Online Vacom
Danh sách các trang web: Luật, thuế, kế toán, kiểm toán, doanh nghiệp
Youtube Thạc sĩ - Luật sư Đỗ Trọng Hiền CTB Đỗ Gia Luật
Đỗ Gia CTB Chuyên nghiệp-Tận tâm-Bảo mật

Đăng nhập thành viên