04:22 ICT Thứ hai, 25/03/2019

Trang nhất » Tin Tức » Thuế » Thuế thu nhập cá nhân

Quyết toán thuế TNCN - ĐỖ GIA LUẬT, NGHIỆP VỤ KẾ TOÁN

Thứ hai - 18/02/2019 11:11
Đỗ Trọng Hiền 0909164167 - 0917303340 - hien.lawyer2015@gmail.com

Đỗ Trọng Hiền 0909164167 - 0917303340 - hien.lawyer2015@gmail.com

Quyết toán thuế TNCN - ĐỖ GIA LUẬT, NGHIỆP VỤ KẾ TOÁN CHIA SẺ Trong năm 2017 tôi là sinh viên mới ra trương và bắt đầu đi làm từ tháng 7/2017, trước đó tôi không có khoản thu nhập gì khác. Thu nhập mỗi tháng của tôi khoảng 15 triệu đồng/ tháng. Hàng tháng Công ty vẫn khấu trừ tiền thuế TNCN của tôi. Cuối năm tôi có ủy quyền cho Công ty quyết toán thay, Tôi muốn hỏi 2 vấn đề như sau: Thứ nhất: khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân tôi có được tính giảm trừ cho bản thân cả 12 tháng không hay chỉ được tính giảm trừ cho những tháng có thu nhập? Thứ hai: sau khi quyết toán thuế nếu tôi có số tiền thuế nộp thừa muốn hoàn. Vậy tôi trực tiếp đến cơ quan thuế để thực hiện hoàn hay thực hiện hoàn qua công ty?


Đối với vấn đề thứ nhất bạn hỏi, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Theo quy định tại mục 1 Điều 9 Thông tư 111 năm 2013 của Bộ Tài chính thì mức giảm trừ gia cảnh đối với bản thân người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng tức là 108 triệu đồng/năm. Trường hợp trong năm tính thuế cá nhân chưa giảm trừ cho bản thân hoặc giảm trừ cho bản thân chưa đủ 12 tháng thì được giảm trừ đủ 12 tháng khi thực hiện quyết toán thuế theo quy định.

Căn cứ theo quy định nêu trên, trong năm bạn mới giảm trừ cho các tháng có thu nhập thì khi thực hiện quyết toán thuế thu nhập cá nhân bạn được tính giảm trừ cho bản thân đủ 12 tháng.

Đối với vấn đề thứ hai bạn hỏi, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Tại điều 28 Thông tư 111 năm 2013 của Bộ Tài chính có quy định: Đối với cá nhân đã ủy quyền quyết toán thuế cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện quyết toán thay thì việc hoàn thuế của cá nhân được thực hiện thông qua tổ chức, cá nhân trả thu nhập. Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện bù trừ số thuế nộp thừa, nộp thiếu của các cá nhân. Sau khi bù trừ, nếu còn số thuế nộp thừa thì được bù trừ vào kỳ sau hoặc hoàn thuế nếu có đề nghị hoàn trả.

Như vậy, khi bạn uỷ quyền cho công ty quyết toán thuế thay thì việc hoàn thuế của bạn cũng được công ty thực hiện.

http://www.gdt.gov.vn

Tác giả bài viết: Đỗ Trọng Hiền - Sưu tầm

Nguồn tin: Tổng Cục Thuế

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới

Theo dòng sự kiện

Xem tiếp...

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Nội dung chính

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 41


Hôm nayHôm nay : 872

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 121010

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 6938339

Giới thiệu

Giới thiệu về nghiepvuketoan.vn

Nghiepvuketoan.vn là trang web chuyên ngành tài chính kế toán, thuế và luật. Website bao gồm trang tin với những tin bài cập nhật thường xuyên phục vụ nhu cầu tham khảo chuyên ngành; Phần Diễn đàn thường xuyên giao lưu trao đổi nghiệp vụ. Ngoài ra trang web còn có những tiện ích phục vụ thành viên...

Thăm dò ý kiến

Bạn biết đến www.nghiepvuketoan.vn từ đâu?

Báo chí

Bạn bè giới thiệu

Công cụ tìm kiếm

Khác

Tra cứu hóa đơn
Diễn đàn Nghiệp vụ kế toán
Đỗ Gia CTB Chuyên nghiệp-Tận tâm-Bảo mật
Phần mềm kê khai thuế
Quảng bá thương hiệu qua Internet
Trang web đăng ký mã số thuế TNCN
Tra cứu thông tin Người Nộp Thuế
Công ty Cổ phần Thương Mại Dịch Vụ Kỹ Thuật Thái Bình Dương
Trang web Tổng Cục Thuế

Đăng nhập thành viên