21:36 ICT Chủ nhật, 28/11/2021

Trang nhất » Tin Tức » Thuế - Tax » Thuế Thu nhập cá nhân - Personal Income Tax

Người trong độ tuổi lao động nhưng mất khả năng lao động có được giảm trừ gia cảnh không? - ĐỖ GIA LUẬT, NGHIỆP VỤ KẾ TOÁN

Thứ hai - 18/02/2019 10:49
Đỗ Trọng Hiền 0909164167 - 0917303340 - hien.lawyer2015@gmail.com

Đỗ Trọng Hiền 0909164167 - 0917303340 - hien.lawyer2015@gmail.com

Người trong độ tuổi lao động nhưng mất khả năng lao động có được giảm trừ gia cảnh không? - ĐỖ GIA LUẬT, NGHIỆP VỤ KẾ TOÁN CHIA SẺ Tôi có một người anh trai đang độ tuổi lao động. Đầu năm 2017 anh trai tôi được bác sỹ chuẩn đoàn bị suy nhược thần kinh, mờ mắt sau biến chứng sốt xuất huyết và đã nghỉ việc 1 năm nay để chữa bệnh. Tuy nhiên, đến nay sức khoẻ đã đỡ nhưng anh tôi không đi làm được nữa. Anh trai tôi không có gia đình nên tôi phải là người nuôi dưỡng, Vậy tôi muốn hỏi anh trai tôi có được coi là người phụ thuộc của tôi để khai giảm trừ gia cảnh không?

Căn cứ vào khoản 1, Điều 9 Thông tư 111 năm 2013 của Bộ Tài chính quy định về giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuôc đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau: Bị khuyết tật, không có khả năng lao động; Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quan tháng trong năm trừ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

Người khuyết tật, không có khả năng lao động là những người thuộc đối tượng điều chỉnh của pháp luật về người khuyết tật, người mắc bệnh không có khả năng lao động như bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn,…

Căn cứ vào quy định nêu trên và nội dung bạn hỏi thì trương hợp anh trai bạn đang trong độ tuổi lao động bị suy nhược thần kinh, mờ mắt sau biến chứng sốt xuất huyết nếu có giấy xác nhận của cơ sở y tế là bênh hiểm nghèo theo Danh mục bệnh hiểm nghèo hướng dẫn của Bộ Tài chính thì được coi là người phụ thuộc và được giảm trừ gia cảnh.

Tác giả bài viết: Đỗ Trọng Hiền - Sưu tầm

Nguồn tin: Tổng Cục Thuế

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới

Theo dòng sự kiện

Xem tiếp...

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Nội dung chính

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 23


Hôm nayHôm nay : 4580

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 172283

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 12630608

Giới thiệu

Giới thiệu về Thạc sĩ - Luật sư Đỗ Trọng Hiền

Hoặc linkThông tin cá nhân/Personal-InformationCÔNG VIỆC HIỆN TẠI Thạc sĩ Luật - Luật sư: ĐỖ TRỌNG HIỀN Phone/ zalo: 0917303340 - 0909164167 Mail: hienluatsu10031982@gmail.com Web: nghiepvuketoan.vn - dogialuat.vn Luật – Kế Toán – Kiểm toán – Thuế - Kiểm soát nội bộ - Phân tích tài chính – BHXH...

Thăm dò ý kiến

Bạn biết đến www.nghiepvuketoan.vn từ đâu?

Báo chí

Bạn bè giới thiệu

Công cụ tìm kiếm

Khác

Kế toán Online Vacom
Danh sách các trang web: Luật, thuế, kế toán, kiểm toán, doanh nghiệp
Youtube Thạc sĩ - Luật sư Đỗ Trọng Hiền CTB Đỗ Gia Luật
Đỗ Gia CTB Chuyên nghiệp-Tận tâm-Bảo mật

Đăng nhập thành viên